![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJG8S9puSYuOWYwo2SVvmYlHe6P_AZYbwkhFmGndWZ4CWTZGHoymia-gitqmdcbojtMwNLmp24f-Ict2MC8JaSLWcMmyaVf62z9pjS2fQJrEIJhCM9_Njnt0fjjle4grcxt46Ed0BkAFc/s16000/P3200888.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiei8RkeEqcxi-QJUMCzzJeJRYWH8UjrdnqOGFexSD4Blf_vtOaNnFQ4KXlIdIFKSQP9Hsj7ee0Iks_v20rGe4AZTaqLwDG7ct5zk3W2qsmLS2xbZhIWp638ZYhxhUOXcXNjpc5_RQCk18/s16000/P3190800.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3ucMNHlwp8s0_BxsERGpSmUCDiWc4_tkfBmLXbydeybdcZ0ZbDm6hzHtEB717C_PPmQ3gSfKk-_gjQuHXwOxVJz3U4zs4DVU0Ku-d5iDl9UdpYnqTGt7VINl9ZoMS2CmQoHLUCB-AarQ/s16000/P3180375.jpg)
บันทึกการเดินทางท่องเที่ยว จ.ตรัง ตอนที่ 1
ผ่านมา 2 ปีแล้วกับการเดินทางท่องเที่ยว จ.ตรัง นี่เป็นการมาเที่ยวตรังครั้งแรกของเราเลย แต่ว่าพี่โหน่งอะเคยมาแล้ว เพราะเป็นบ้านเกิดแม่ แต่แม่ย้ายไปอยู่ชัยนาทแล้ว แต่ก็ยังมีญาติๆ อาศัยอยู่ที่นี่ ฉันนอกเรื่องหรือเปล่านะ ฮ่าๆ เราเดินทางไปเที่ยวช่วงวันที่ 18-21 มีนาคม 2561 ขุดความทรงจำมาเขียนบันทึกกันเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlH7bsFA17ev_5PpLZ1Bl97HvcWVlMMspmSOjLGtyOhO4AJM25VjMubpA1ivZz-zRP6koiIfFBapU786UGWBgH7OrONKzqkzao4t6ARZ5DjT_-9p_nSydaEzUMsA6qWGVt3ag5zBx0OfA/s16000/P3180373.jpg)
Trang + Story = Trangtory
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhTC2K2lHy47wXVQBeZtTzeme7pu0Mtj289PHIwsVNzEvPGOD_TlGjn_YOg0A84Iy-DSr9QxxWmV00_QadS6fzoKQDvOpW6l9s-a0AJ9fNAtG5hZzzQgYh-rZXng4uB3RQi5ct70XPxnzs/s16000/P3180384.jpg)
• Day 1
เราเดินทางไป จ.ตรัง โดยสายการบินแอร์เอเชีย ถึงตรังประมาณ 09.00 น. วิธีการเข้าเมืองไม่ยาก เดินออกมาจากสนามบิน เจอป้ายรถตู้เข้าเมือง จ่ายเงินคนละ 90 บาท ส่งถึงที่พักเลย เจรจาต่อรองสอบถามได้เลย ไม่ต้องกลัวจ้า ที่พักวันแรกของเรา คือที่ นกฮูกเฮาส์ ตกแต่งสไตล์ลอฟท์ ห้องกว้าง สะดวกสบาย ราคาไม่แพง หารูปในห้องไม่เจอ ขอแปะลิงก์ที่พักไว้ให้เลยละกัน https://www.facebook.com/NokhookHouseTrang/
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWSwnG9iMf9Z0kjke8i2-wEVmnjCtK-xmFoykqkrdvdJQMuw6IeCQXk9jwpa2MONJiRTUIYBASV4eRyAg8hDqUbJHX4XvrRaUtd6YyS9849GGkRe1GYq3GzxYJc4FHnisJP9UfQwSQsKs/s16000/P3180392.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi2fGxOzFQ-XWlh9vBDfJfnfwSCgiWE2moQv1WFfJmcT1QndiA1orxqm-YcuPsHVRU0z-UizBKjE51-jILzlysQf9O1IcENYuA4peVPA-SKabIhqHGS0EAQcFcYbm1pErlbM_eNK6ozB2Q/s16000/P3180395.jpg)
แวะเติมพลังกันก่อนไปเที่ยว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgt3gzr8dLLWBntBYbTR6Efo45wcU98tsK1GKhbOlcM4CTfSJyGoqFf8Cjpx6fq2WsFKRX6hN903-sXEsP9LEqP8LBEUaPUrOXAsteK3wHVa97MJ60DHVGcUDRSWPbGU-uWbYK3o1Oou8Q/s16000/P3180387.jpg)
เจอสามสีนำโชค
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjr6L9q4JMKJZOdpcsBJbW1LzKhsIpjjF5ddJXJ9mp2v1_ncfwTgFFkE2Y8d0nHDfJCOF_0bGc-DAEE_g0UWTNJNn4ysZp91xQOWMb-LrAwUzzJKpwnOL141KiDWDSR-aVXfTTNhTuBmuU/s16000/P3180391.jpg)
วันนี้การท่องเที่ยวจะเป็นแบบแฟมิลีเดย์ เนื่องจากมีญาติอยู่ที่นี่ จึงเป็นทริปแบบคุณน้าจัดให้ สถานที่แรกที่เราจะไปก็คือ ถ้ำเลเขากอบ ที่นี่อยู่ในแพลนที่เราวางไว้อยู่แล้ว แนะนำว่าไม่ควรพลาดเลย มีความแอดเวนเจอร์ หวาดเสียวเล็กๆ แต่ก่อนที่จะถึงถ้ำเลเขากอบ คุณน้ามีความขับรถพาแวะไปโฉบที่เขาหัวแตกก่อน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSUAiPleACa7Et5wDny511caE16y23kzaQWWi2Odm21qVwy1iWoHRPVHfWYTvyNyiSAl7aCloIQs_LCZaobBWHIWaNxGZKJ9bObWL6xEM5Mc4vzyJfFyMTlwSBpkufQYmrcAYAPFZJBtk/s16000/P3180402.jpg)
ที่นี่จะมีกิจกรรมกีฬาทางน้ำ พายเรือคายัครอบเขา ฟีลลิ่งแบบสวนน้ำท่ามกลางธรรมชาติ ใจจริงแอบอยากเล่นน้ำอยู่เหมือนกันนะ แต่ไม่ทันตั้งตัวมาก่อนก็เลยได้แต่ด้อมๆ มองๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiAA-RVQe49EX84KmyhKmqKiovQ3M7zIFFltHxLv7imGA81ovkGLIbgDAO3Tno9AmGa8Z3u3CRYWwiqkNn_AlLYbMjwe8rA07a0bUAkSd2vVHxDw7ncE6BeE0kimfsJKW6_aFk1svXB4Q/s16000/GOPR7900.jpg)
เสร็จจากเขาหัวแตกก็มายังถ้ำเลเขากอบกันค่ะ วิธีการเที่ยวก็คือเราจะต้องทำการจองคิวเรือก่อน ค่าเรือแบบเหมา 300 บาท เราสามารถหาคนหารแถวนั้นได้เลยนะ ตอนแรกลงจองไปแค่สองคน เนื่องจากคุณน้าไม่ยอมเล่นด้วย อีกสักพักก็มีคุณพี่คู่หนึ่งเดินมาพอดีเลยได้หารกัน จอยๆ กันไป ผู้โดยสารมี 4 คน พี่คนพายและบังคับทิศทางอยู่หัวเรือ 1 คน ท้ายเรือ 1 คน ฝากชีวิตไว้กับพี่เขาเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcH7IgxcszJ0s8TZd9H8VNez0iJ650AUGU7-kvHeKh1uBXBikAGX1kchEiYqg3-pGUZdAeJ6j9ARzsQeQzx44SAaEoY6p7JC-Mk122_1-wIwcwdcEvLJctVrQcQ6hdUXCAkxxzDKUXMBQ/s16000/P3180420.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6xyNQhuC2i8e-bOswzZZMz10bPJHgd3HLua_DhSum09NFt4i6IchPYO0MJy8iLjRm-COc4I585bRIJ_lCQfCZSy-dETx50q3wqeKIDbLEp8h4yiheijFEWNZerUt99yWhBu3omCWqv7Y/s16000/P3180410.jpg)
แอบส่องปฏิกิริยาของนักท่องเที่ยวตรงขาออกจากถ้ำก่อนจะไปลงเรือจริง
เราจะพายเรือเข้าถ้ำไป มีจุดลงเรือแล้วต้องเดินๆ ไปอีกจุดหนึ่ง ซึ่งเรือจะไปรอรับเรา อะไรทำนองนี้ บรรยากาศก็จะเป็นถ้ำๆ มีหินงอกหินย้อย คุณพี่นักพายท้ายเรือจะเดินเป็นไกด์ไปกับเราด้วย คอยแนะนำหินนู่นนี่ตามจุดต่างๆ มีความร้อนแฉะแบบทำให้เราหัวเปียกอะ อากาศหายใจน้อยหน่อย มีการติดตั้งไฟตลอดทางเดิน ไม่ค่อยน่ากลัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgS8Ft_7fDf5u6hdsN-Xf7HEY6GLGuT0JaHSkX7klmLSVy7yamQh8TzN6Bhaw61Z4NMP_bxc6Iufd-5LgrQCel_XsGnw9JBxUBzPCjmjDyYhnLub8ix0REXVn7rxjxKioqqRAUuGc5b0eQ/s16000/P3180423.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiuw9EQIOpXdxJgVC0Y_8Pi4dKXbO4Ah_94MEldijnY5DgIlVGmmRL7ailnNqAjudMy-qI4n33cF86gCKv8zzE9lEBnMxBy5UhJ-AK7TKkk8NEU-PN5Y9sWOkJ-XOsirps14gRcaHBh0t4/s16000/P3180484.jpg)
จุดที่ระทึกที่สุดจะเป็นช่วงที่นั่งเรือลอดท้องมังกร ทุกคนต้องนอนราบไปเลย นอนสบายดี ฮ่าๆ มีความเสียวกลัวโดนหินกระแทกหน้าสุด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEilQkMZ045D-PIDbO05n3z6q90jTSfJ2ifT50HfAPOTrzpLI6wpb9TSX-F7G1FJrcg9fGDPipyNJRYUqqzVDpWqf9xOY1Od7iH2vyPD_FAvSkBiptoxf_ojoMyiOXojz5UwEdudBknvHzo/s16000/GOPR7941.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjbK-0cXVAMd8vrHV3Ca4ZTCxoYgvavKh7ThQyxE_tRQbOB8PIzvsH73OC-hHGI5A3Adf42BBJyrDkr38yBritc3Cp_EsNd2HzQ6j_jd2W0XEp_PHsDlgFiztlaswuKcSZhxZJI_fQzz5w/s16000/P3180451.jpg)
บรรยากาศตอนเดินถ้ำ พี่ไกด์ที่พายเรือถ่ายภาพให้เป็นที่ระลึก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjZ-N4F7z7LkEJxbjxMTGNduARfIH7LsOZg26B96fPgkxI2SKL364Rpv7Y7OQu23PkpiY8zlv55J26pkf_fH-GqJSnSO8wzi8ufPCDuAaQRq3gH98sWzN6uDxozSEXqPkAxo0rqKEacXPg/s16000/P3180477.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmAb4WGtxb2XXlNBxRXaAMEkCK7pV-jDFecKCiKXnHd7zLAosALR4eELC16x2YeRRJQfRwMdI11f1AjVvaHyEdFkztwFwfYPz4T3SrUnr8XQVBi0jwFdXtZOCh1bV_D0tUwCS5JKdyKyY/s16000/P3180495.jpg)
ออกมาจากถ้ำแล้วจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1ECzhK8gFX4lHZybOHZaaaV3F3Wha896LKNl3p1w7qV0faYPveS64cMpV3Oy-puamfirdqowiPOxpxOyRnabden_uyO832iG73unxn7ZSHN8s9rs_6zEEUHTOM6ku6dAEyEB8nrLTz1M/s16000/P3180508.jpg)
แชะภาพคู่รถตุ๊กตุ๊กหัวกบกันสักภาพก่อนจะไปยังจุดหมายต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgr3Cze5BevqGOKMHQhn4B3NKLOI13dfIkvbEu6m5TFfDD6lPzzcYFHIlJMRZihbN0Nsx-bkqfpl-44nWBR-ox7EhiJqbGLAhTAKb8DSFdY6dDRhCZaHo1CESiqKxZ8b6-TeYReIIwUCw8/s16000/P3180512.jpg)
สถานที่แห่งนี้มีนามว่า เขาปินะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1oQ0VZkcBCZX8R3tb-pJZquLRjwzThdfUUyWbLkZseQZgPPv63ZKNmvCwaXua7oOyTy07KGjDdsYSpV1H7mOn7M0ltRrKgLn-BL4dCHQHtAFAJzTCeWkqw5wPlov_p9kpcgL8R48pddc/s16000/GOPR7950.jpg)
เข้าถ้ำอีกแล้วจ้า ละคุณน้าที่พามาคือคนขอนแก่นผู้รู้สถานที่ท่องเที่ยวใน จ.ตรัง ดีกว่าคุณน้าคนที่อยู่ตรังเสียอีก แต่ถ้าถามถึงที่เที่ยวในขอนแก่นก็ไม่รู้จ้า ฮ่าๆ บรรยากาศตรงเขาปินะก็จะประมาณนี้ คือไม่มีคนอื่นเลยยยย มีแค่เราจริงๆ เราว่าสวยดีนะ ในถ้ำจะค่อนข้างเหม็นค้างคาวหน่อย ที่นี่น่าจะไม่ได้รับการดูแลหรือประชาสัมพันธ์อะไรเท่าไหร่ น่าจะเป็นสถานที่ที่แบบยอดฮิตในอดีตประมาณหรือเปล่าไม่รู้ อันนี้คิดเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghka7NSqdcQPDfBTIGGvi0k32gJiFau8GZlhd_H8o0cYol3bKRMIbzLQLNWIoIruA6xogOle-kdcrn3RMSP0SkfF2-Q5hsMKaW6tPP8zNdMgHisn41KM0FtIJ2nJlouKvTdn0RsGZIZ8U/s16000/P3180510.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiP5gvsyPLMn1jsvMWIro12zdpdBttYP-nUOfCGbnmxTEqTjsFogoR4qnm6ZKGixksWgbaXqbUyWPo0cvhjlqvrGoTsOnqtRSVagQC3h_vwN9kn2_N8_z4geiKCyC0QkOOp_qe20XLBAqU/s16000/GOPR7955.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjpdZ7KZQwGufsk5bW27DVjYH_bHFRzbgTiDQw6vntFIcDhstuEbB-yxZB1qExsdgCrD09t-Xhlkh04vjEoTOEkvlJWwvNW3AWQwdkIVqs9iW0ILpJF0Hh1Nyfzounu3klRLa15Gemf2nM/s16000/P3180523.jpg)
ไปต่อกันที่วังเทพทาโร ที่นี่จะนำรากไม้เทพทาโรมาทำเป็นมังกรแบบในภาพที่เราถ่ายมาเนี่ย มีความอเมซิ่งอยู่นะ แต่ก็ไม่ค่อยมีอะไรมากหรอก เป็นที่ที่แบบมีพาเด็กๆ มาทัศนศึกษาเดินศึกษาต้นไม้ ถ่ายรูป และก็น่าจะโดนใจคุณพ่อคุณแม่แบบมีอายุหน่อยๆ ถ้าผ่านมาทางนี้ก็แวะเข้ามาชมความสวยงามของแม่มังกรกันได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhsF536zSTHp1_JWxqT_LKoWxBfO23FYRPjwB2FNlYzGK21agv8tIHYU8SU43yS7mgOVOYuWSLye1HQ35kK8GqQsjoSixDmuYoYm3AoTNUlK8hT53rGPu0WlW0fl5HqxOVr8tcCX6QNtHI/s16000/P3180543.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiiW7CWzbLEgceiydITUAIAGbw41bSmESVnSxWZWkcvu3xYq4F5NJGkZMjVU7QGe9gdhPBplix3_qXsXtLGO6_PomaJK7oKPFr2TqQDAD33GNv_BZKPABS_dEPxTT1hxqQhXWgM4yiMKv4/s16000/P3180552.jpg)
หลังจากนั้นก็ได้เวลารับประทานอาหารกับครอบครัวที่ร้านโกช้อย คือตักข้าวไปประมาณ 4 จานได้ อาหารอร่อยมาก แกงส้มใต้ จะออกรสเปรี้ยว ถูกใจใครหลายคน แต่สำหรับเราคือเปรี้ยวเกินไปนิด ผัดสะตอกุ้งคือชอบมากก อันนี้โดนใจ แนบรูปมาให้ชม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjX6sw7Y_w-QRVjM-hxmv4zUjm4KkMswxOOUuwwXoXCtfr00WuT_iCgg2Hw3ypye7-FSQ1KJN0IaPtgwMOryS_9V-Pk4LG5QorIpslu4dojzEGzb_VcXyZ4nkVAMY2XotN-zUXWeF2XxZQ/s16000/P3180572.jpg)
หลังจากนั้นก็แยกย้ายกับญาติๆ โดยคุณน้าผู้ใจดีทิ้งมอเตอร์ไซค์ไว้ให้ 1 คัน ดีงาม ไม่ต้องไปเช่าแล้ว ประหยัดไปได้อีก เย้!
พอได้รถมาเราก็ขี่ชมแสงสีในเมืองยามค่ำคืนแถววงเวียนพะยูน หอนาฬิกา แวะตลาดสถานีรถไฟตรัง ก็เป็นตลาดทั่วไปไม่ได้มีอะไรโดนใจมาก ยังไม่หนำใจเลยไปอีกตลาดหนึ่ง มีนามว่าตลาดชินตา อารมณ์แบบตลาดนัดรถไฟที่กรุงเทพฯ เลย วัยรุ่นพรึ่บ ของกินเยอะ ตอนกลางคืนไม่รู้จะทำอะไรก็มาเดินชิมช๊อปที่นี่ได้
โดนโรตีกรอบไป กรอบแบบเว่อร์วัง กรอบจนจิ้มคอ ฮ่าๆ ของหวานก่อนนอนผลคือหลับสบายยย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhODACqjCsxCUnqsuoiF_W4ag-OetRc7f9uMv0k7Oxugd6COEQ0iISNy2DhOxV4F7NV0j_cxfV0YMO0JT4NGb6xlO1jt61KAwUseDBw_ryc1lrpLz7s-KtC_8JSGkpV0b-G2VwoCm0bdXU/s16000/P3180603.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjd0Tz_mkT3ixHYoNuoGgmnFds6Rn33R2AXB3-G7tfd6SBhUq2TIyjvkG6CX3zcec8GlaT90xve756Hy2oRjnuXEh4J690V7O9OgfjSqPW_9RkS6-I1u0KLWlWPWNLWRUTbmO2em4IwbRY/s16000/P3180611.jpg)
• Day 2
วันนี้ตื่นมาด้วยความหิว จุดหมายแรกของวันนี้ คือร้านเลตรัง 2 นัดกับคุณน้าไว้เสร็จสรรพ มาตรังไม่กินติ่มซำได้ไง แต่ก่อนไปลุยมื้อเช้าขอแนบภาพบรรยากาศที่นกฮูกเฮาส์ให้ชมกันก่อน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzVbi9XA80mTld7JHN8CLwxV9wHVa-BdlWxhqPOacEZKvcoCFXfHn2ITA0mkqJTFfrpEDL72RRa6tbzXHg8F4COnSs4vmxYppe0FVeXMuHhMGAW4KCetj39CJaS4W6idlAmNr21e_sypo/s16000/P3190655.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiP_Ys0ZvO4OiQ-pcxGX2Az53T28ggvm-OiZnBjAlzNMEpKucP8ptyRvcUkaWPDT26GvmbDpWsuvzC-JlPOzAac9gB-7kGBBWIORgZG93lYapezNAIlwqeoWV5ofwCWE52c5JZNlcOpheU/s16000/P3190653.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZ3KkH-ufhfqmk8U_1q_YYPR3k7I1s7HF4Jm_oQHWHEZhyIKgSLy_IzdYrzil8jNEsDvv3PPboUb5OMRnlZt66G9r5a9anIP6Oz0QnrvEVySa6usjyYIm9WHB_REc3XiCYm3d7M0FYIik/s16000/P3190652.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWEdYjFQ4kWaNNUPgT4CwRXqUc2ZhLSzAQp8Oh2NmgIhExn7cgfY_0hFFqkqC7xURP8bCPRN5WbIqzA_Lk9OkpCXYgz-3wn3HgDBMNd7x1Bu5Dvm3fJ0sZzbiV3dsFohUQ-Fqnp-83klo/s16000/P3190683.jpg)
Let's Goooooo
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhgc-iDoyrXFzYmxpPQZouECIhSAegMgd9uY2t38m_rRkSTl8fTln4WYOO1SIMMzzwYNf1TZTrrB_YNtQevcsNsDUHNB2DEP5HpNSeY94LMnsf2kxjdIQs5tE8cRNxhFId2z62loK2ZG1A/s16000/P3190624.jpg)
ถึงร้านเลตรังแล้วจ้า รออะไรล่ะ เลือกติ่มซำโลดดด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhV2a0wqTdUQ13RNvygv0GrpqMaC-LOVhaw_zFRvYezD8ZyoQEO-xds3W55NntHffZ6BANBz9FUtkXnj59gJOaGmKjyi9-DohH7WwVXow81YimSiC1sK6t1A5NzrslMJb9-LHBuFAO6KAc/s16000/P3190626.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvmOoScncdm-UW3fVdL3NOrjU7s1bA4VEvd_X9nZlgA91A5dtQD7B_-REWFZantsBrxvbFYbez-hUfLZb1IiQlFo0ckiZuN0KKWpYktxnqcXJTw9evUI7P98glGRZnuHUsS5n3nfIIkNE/s16000/P3190636.jpg)
จ๊อปูคือดีมากก เดอะเบส เนื้อปูเน้นๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi6uPhoHlwWc2pU7s-WywciQPLcluNEZ89pqOH63LSnEApVpIVlXLMWjrsLCnPFt68fTordYVx_N7Y6MXNHLUz8WK5zS72qQdaswHXSaQLVXI1sJ9SPoeK37fYAcXDTCfYf52_lYzt4Ugk/s16000/P3190634.jpg)
ติ่มซำแป้งน้อย เนื้อเยอะ โอเคเลยอะ เข่งละประมาณ 20-25 บาท หลังจากอิ่มหนำสำราญ คุณน้าต้องไปทำงานต่อแล้ว ส่วนเราก็เที่ยวต่อ อิอิ เราขี่มอเตอร์ไซค์ตระเวนดูตามตรอกซอกซอยต่างๆ เจอสตรีทอาร์ตให้พอได้เก็บภาพมาบ้าง สืบเนื่องจากเมื่อวานคุณน้าบอกมีร้านอะไรสักอย่างกำลังฮิตนะ อยู่กลางทุ่งนาชื่อลมๆ หลวงๆ อะไรสักอย่าง เราได้ทำการเสิร์ชหาจนเจอ ร้านมีชื่อว่า ภูหลวง ลูกลม นาโยง อะไรทำนองนี้ ดูรูปประกอบเห็นว่ามีความน่ารักกก อะจัดไป!
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmXLU892WDh8eeJDVNj8H8mtyRbPCurE6k8riLf452n0HJNXKr7mQFh5B-KvOxci5SK3XIR3Dpw8qo8UqFr9dc3_csAG15vTvODilN1x2C7IolvUIqI6Qnu9VqFSEVkwfONR-RampmuQs/s16000/P3190642.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhMKwb6Bw0fbZNYDZaZvMdvN3TRFhPyfTMGrQcX8I3Tm66hTC5U3TE2JXVlL8omiwaIG4goeJZSiFZqfDgVvpJfaCC4PpXKu9JnBJEp8mfje969YWGA2tNJsI-ncHCtTlYpE_H__F58WlI/s16000/P3190651.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghvDDVKlfEzmleGoDOZ0K7lpfdJu_Y5w5hoCvnKwK2EDpa4uUqE0eDRBnDZJNlknw_71lRbp5N3NJpzdlGeSMDXb_mDOmAAHMOy3wgl_nMPvHMv02tKt5MQSA74vKLQ0aHVWXfz7QD8Rs/s16000/P3190711.jpg)
วงเวียนพะยูน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhws5uub7d0z4eRn6e_JKcj7HrJ91Z70uRiptaYLCz-5py5HtBmfYAgjo-F9IpTQkLw94NY7MFKE0pbL3bgzU_uz3IBFX1P4sRjd7oSt5eN_FGJb0hrFsRWNbmJLfOD0RgJ7u2EawfkjZw/s16000/P3190720.jpg)
ปักหมุดไปที่ ภูหลวง ลูกลม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhh8Sn0bFaCfnLv35PfE_aUoaRB1Q4sDLWzTeCYA9IfSc8HAdquf8VaJ3SLPx5kxaDpFfOzwcGJwje6wZlWvt9B8eoS-BTam0Lo3ZhN036TwhFpZOqpJ04WbiDkhVt_gKllF9df46wpUX8/s16000/P3190717.jpg)
ระหว่างทางก่อนที่จะเจอร้านภูหลวง เห็นป้ายเขาช้างหาย "เฮ้ยคืออะไรอะ เธอไปไหม? /ไปสิ" ง่ายๆ แบบนี้เลยจ้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3Qrk_h5O4QTEOVzEw7XPIhgkGoCmd8Jp_-2sfMq_5FhsM-C9EkDM-UWjywokyzeICylkRbQ1XmpMdtKA5_1BIJ8QrawIxS3XWZqVDva6XCfrDIobU3QacZCbipNNRFxK-WlAa9BlBHTw/s16000/P3190729.jpg)
ตัดภาพมาในถ้ำเลยแล้วกัน ตรงหน้าทางเข้าถ้ำจะมีโต๊ะตั้งให้เช่าไฟฉาย 20 บาท แนะนำว่าให้เช่า เพราะมันค่อนข้างมืด ถ้ำนี้ไม่มีอะไรให้เสียว แต่มีความระทึก มืดๆ ไฟแวบๆ ส่องเองตกใจเอง
ใส่หมวกไว้ก็ดีนะ กันหัวกระแทกเจ้าหินงอกหินย้อย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRlASiJa1s-iy_aeCVK2rMwDFjlRCHLLLejIOJJoaa98DkTLGnp2vQNrz5BHoEgflojhyphenhyphenbGkT8V-eBzRc0R9-FNkI7XEy5S2sUZOzbGOQbNQl27ghXYpBek6lT3y3SrzLfnnVOz3wwD_c/s16000/P3190721.jpg)
บรรยากาศในถ้ำเขาช้างหาย จะมีหินงอกหินย้อยกลางทางเดิน หันมาตกใจนึกว่าคนยืนอยู่ ใจหายแวบบบ เราก็เดินตามไฟไปเรื่อยๆ มันจะมีทางเข้าและทางออกอีกทาง แต่เราเลือกออกทางเข้า คือมันเป็นทางต่ำๆ แบบต้องคลานแล้ว ละไม่มีคนอื่นอยู่เลยด้วย อยู่กันสองคนก็ตกใจกันเองแล้ว เลยไม่กล้าไปแล้วอะ ออกทางเข้าดีกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIxCr3t0LVPauyTbQsbWg7dcUHtYk1slmTpfb_WsKdDRpGjPtNkr-VPM3HAmCL6J3h1Q2XtMVFEd1XzHbBp8yyRTOq_vW7-yjADDNJOgQhSzXntsyh_Z5PHTt5xgGfopaS8s1b9dgrnds/s16000/P3190741.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgwOlz0c4iFQIG0G5YDyVXxqLoRW4YcRVlYb7-4UXJFozvmahDS7j_LgWx0bYDKhxBAx3Os1kTdLlOay2rbvaRWDtAYv4diAL4ht7YEbAgFSC28s4v7rTERPFBzF_mRo7Swb6Av7p90R_s/s16000/P3190745.jpg)
แล้วพอออกมาด้านนอกเรียบร้อย เลยลองเดินไปชะเง้อดูตรงทางออก โอ้โห น่ากลัว ดีแล้วที่ตัดสินใจเดินวนกลับมาออกตรงทางเข้า อะ จบเรื่องเข้าๆ ออกๆ กันซะที ได้เวลาไปร้านภูหลวงตามที่ตั้งใจกันไว้แต่แรกละ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg0wkQYUOJZo463-OcD8zreP4Hf8oU_c5RGh0UIf4NauLP2GPBpshVaYX8B7hXzVnGBz3OYkJcNy-dphmE6h1CgUJ1I0tIl33WuAeXj6rGLLHknc0-q9FAZWlrcSYVOiaVKooHTD3ko4AY/s16000/P3190754.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjjod5aubbhkZPNVA7eDl4adIQlxDJEjn0WCH8SVbhmB_LevK48v6RNNGkwcQwuQp43-ZyP5t4GpIPYxOBBXnHq4COPGnu5v4caiV_G9MhMqjOhle44cD0yOI1f04u9N2MldcK4sES-7CY/s16000/P3190757.jpg)
บรรยากาศเหมือนที่ร้านกาแฟไทลื้อ จ.น่าน
อันนี้ถ้าใครเคยไปน่าจะพอนึกออก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvcDOyrlzxl4JRFdIm0MT91vmXuwJ1DFCWCrx-KziO3rxH5OEFYbJmbmRwS4pda_8hQElwD6sNOP5Li44iCynRM8_8hn7cqlWaLHHsfmzAczkv529_-lsnFszW1HCYYEJnTOpYyHglk5s/s16000/GOPR8076.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeKxXNRCCHbCk5KbbJ0S86yQTfheaN82fCkrtQrm_eCdYMEOZQYPLyB9RVcevtQibXh6Vb2QXaUuZ1n0Eck4K4yCtD0zA-3iGHfD81TJV3PwZzpwURZoEviIcmXWxCBYTeyy6OtGq7O_w/s16000/P3190753.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZd4fDjwq_34A-wdueEpofvK-36ACo8im2qeDQj3U-QQTmx7XfhdQb4xaYh_t6nTaaJVYzHJ1uZSalMJ-5fViwlhk-OJnA5GKJOajua9ppPMwTQxlKIyo8JFQSfU1kVwqAgotCbk2ZZJ4/s16000/P3190776.jpg)
แม้แสงแดดจะแผดเผา
แต่คุณลมเขาก็ไม่น้อยหน้าหรอกนะ หัวกระเจิง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFOUt1pFECB7XlApWv86OtqpXmms2Huo_72o_-spvGMHo-ouBlF__jvHCgescznOJMQcZmtiHI3O57FVT7H-7LUrjIrjpQsFSCun80A4qOx4WkEjYDdBdXqBtv7PLCL2iBv09C-K1sfaY/s16000/GOPR8086.jpg)
เติมพลังเสร็จแล้วก็ไปต่อกันที่ สวนพฤกษศาสตร์ทุ่งค่าย ที่นี่น่าสนใจตรงที่มีทางเดินศึกษาธรรมชาติแบบสะพานแขวน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiei8RkeEqcxi-QJUMCzzJeJRYWH8UjrdnqOGFexSD4Blf_vtOaNnFQ4KXlIdIFKSQP9Hsj7ee0Iks_v20rGe4AZTaqLwDG7ct5zk3W2qsmLS2xbZhIWp638ZYhxhUOXcXNjpc5_RQCk18/s16000/P3190800.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVt41WUx-MunU88GiwkSzKlplBCtn88-lgHRNnEGKATxZn85nUzcluj5TAXUc7Fu9HkNnnZr_feiwt4epvFPMrBT71YT0dnWbA3smnpno9qwUL5YsakcyvilWLMk-YCVJzL9mTEBkcuLg/s16000/GOPR8114.jpg)
เทียบความสูงจากยอดต้นไม้ดูสิ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqxSMCRZ4yZ8zi3PYFQG6JHFXLmDhLTavVIqZJ-fLBQOiWTMmhorEuyp-W-nKpeh-jistATwv1zL0SNwPlzDDNjhRL7A9Bis3y0KFr4ojtsmaKy8035u-WTxIE4ZN1v8-UTA3V12nCaWY/s16000/P3190792.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhq9m2fR4qT_tSCkIOva3oSrNuGWAgf3S68vJiVqjqPZbpScpZy_vQ5JHn2x1fe5B5Sylj-8rdSsJioTNxYAuiTGTeWRbj9VR8fFbC1DbQwyWCAryVM56TokkPhkQq2Qli48Zu-c7fo7SM/s16000/P3190796.jpg)
ยิ่งสูงก็ยิ่งเสียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiIKGR-dXX-nr6mDGVoguPqoFZ2aXeRxmFiDMNAlqmm8fqEn3qc14b98X2Whe47dOltWt2wiFl6jk_cjifZaJhyphenhyphenF7OCpHqiclLeRnW0zypDYhHKgFrjoBnF7TROMgOQRMyFLFStXi3LH2s/s16000/P3190798.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgWH4-vgrYZQi3Kn0-1daYFEm_uJ5-AAJTJyVBor2kXRSgQoBhkSjj7o1GBuMWwOdNLZ2YZ-9V_0jrda1YxwFoKEAf-uPRU8pq-ApfIA4Jx4xMLFCAKL1sBCUeufOnohyphenhyphenaHDaIOmARjn8/s16000/P3190829.jpg)
เจอเจ้าสามสีอีกแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEik_dOuxBVf6DLPfQdT73ZXNULmP0VwbdI8udjnXKP5Y8ws4E9gQ6974AzHnUdq3wsMK7H8TwdcwHemeDMzPic1fBqnC3OrD606gfaPgIQan-hi8sAttRourySraTtkJUe4Yo0h2TkM2EA/s16000/P3190843.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlISyi8Z6_1PNd7GnGsZl2F8ot2e-0JeWcZhlKC0Him1DhkER8KMLZ3EoDyE32TZ968-3HrrjBln1hUZsg4ehFEHlLSOI8yulFcuRoeIyNlDhWJHEHRpgdeEICu6ZpBMT7Nn7f3PnsEp8/s16000/P3190786.jpg)
หลังจากนั้นเราก็กลับเข้าที่พักกัน ที่พักคืนที่สองของเรา มีนามว่า a local something hostel สวยมาก มีสไตล์ ถูกใจข้ายิ่งนัก แปะลิงก์ไว้ให้ไปแอบส่องดูกันนะ https://www.facebook.com/alocalsomethinghostel/
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhCtCIPibzw8GfnGmzMyl-9DpRYvy1rcapGDjF9I9nv2Eri81BcaNtTGaiO9eewn5soOobWRt0tCvRjBldeacOrUlCiMQSMGRFn-HhRXsWjrI0Pl_BljwMUS7Ygk6NySm6QSYJibwf0YeQ/s16000/GOPR8011.jpg)
วิวเมืองจากระเบียงห้องพักของเรา ในมุมมืดคือดิฉันเองค่ะไม่ต้องตกใจ :D
ภายในห้อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFeUCkGWSsbDcnXdKuExNlCkf-MA3RrKBrwtb-vZSMiXFwm7C7Kgn0fNDoCku4k2D1nJI_kAIw8JjbEo9p2xD5GhPFdB07Jbnb9Ie3AkP-3fGV2A1Q_yFZ_DnMBSv4AVjh5K12JTmq8bs/s16000/P3190702.jpg)
บรรยากาศที่ a local something hostel
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEioyqBNkP3sr9STxWAlTtd8U0RCBHCyir_Po0ClExx9xxgR-Y6NQJmtShlePCvEY0O9OoQCmU4sxW0obABasKGuPGz7XAcWIiLT1chKUmghceljxnH8zaxSW9zzlfLGUEBlaPjGGqlQf84/s16000/P3190700.jpg)
บริเวณดาดฟ้า เป็นบาร์ขนาดเล็ก นั่งกินดื่มกันได้ชิลๆ
รูปบนสองรูป และรูปล่าง ถ่ายด้วยกล้องฟิล์ม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEih_Y2KQrNwTq4o8fo2UocdLsYuAzlZeNdNr9zTgiH4kRCnASuP0EcFWVKpJFPjAU0dnfbRCYCW2Bb3Rc6fl1efhkEZYkURO4bOLiGgGZxnTL7wRNMjgUVG00d_4RZCzNca_lrtba1n16I/s16000/P3190872.jpg)
หลังจากรับประทานมื้อเย็นเรียบร้อยแล้ว จำชื่อร้านไม่ได้ แต่จำได้ว่าเป็นอาหารใต้ ห้ามพลาดเลยนะ เราต้องเต็มที่นะทุกคน ฮ่าๆ กลับมานั่งชิลที่ร้านตรงดาดฟ้าบนที่พักกันต่อ บรรยากาศดีเลยล่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhjFK9rD33Rv8MIEuggSK_JWonpLECrWVXsOLy_wEeUP7DIwR7_d6S7bMGrqKVXJE_hOsPGMVbbvLnx20obGpO00fZIYibfvIsX8bo0VoaIZXB1Vfev3TeEbRhC2BpVOvTW-lUnuv-yP1E/s16000/P3190885.jpg)
ยามค่ำคืนจากถนนหน้าที่พัก วันนี้ต้องรีบเข้านอนเก็บแรงกันสักหน่อย เพราะพรุ่งนี้เราจะไปทริปดำน้ำกัน ซื้อทริปไว้เรียบร้อยแล้ว นัดเวลากับพี่รถตู้ไว้แต่เช้า ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 07.00 น.
Thought Travel & Lifestyle
เดินทาง ค้นพบ และเรียนรู้ในแบบฉบับของวงกลม.