เพิ่งได้มีโอกาสไปเที่ยวประเทศสิงคโปร์ครั้งแรก เลยจะมาเล่าให้ฟังกันซะหน่อย ก่อนที่จะลืมความรู้สึกประทับใจเหล่านี้ไปซะก่อน เป็นประเทศที่เหมือนจะไม่ได้อยู่ในลิสต์การไปเยือนเท่าไหร่ ถ้าพูดถึงประเทศในฝันอ่ะเนาะ แต่เงินในกระเป๋าในอนุญาตให้เราไปได้แค่แถวๆ นี้ ฮ่าา
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqq9u1b64Z4rMef74FI-o.jpg)
เริ่มแรกก็ไม่รู้ไปคุยกันอีท่าไหน ตัดภาพมาก็จองตั๋วกันไปเป็นที่เรียบร้อย แรกเริ่มสมาชิกมีเพียง 6 คน รบเล้าเพื่อนได้ เพิ่มมาอีก 5 คน รวมเป็น 11 คนถ้วน ถือเป็นทริปต่างประเทศทริปแรกของเราเลยที่ไปกับเพื่อน แถมจำนวนไม่ใช่น้อยๆ
ทริปนี้เราคิดแฮชแท็กกันเล่นๆ ว่า #สิงคโปร์นั้นโก้จริงๆ 2017 (ทำนองสาวบางโพธิ์)
สิงคโปร์นั้นโก้จริงๆ... ตอนแรกก็ตั้งไปเล่นๆ แหละ ให้คำมันสอดคล้องกันไปเฉยๆ แต่พอไปถึง เฮ้ย!! มันก็โก้จริงๆ นี่หว่า ยกตัวอย่างความโก้ให้ดูเรียกน้ำย่อย
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqq9ug1g0Dxx2R1eEIx-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqq9tjc3yNEfIFty4Pg-o.jpg)
ตึกรามบ้านช่องมันดูมีดีไซน์ บางทีก็ดีไซน์แปลกเลย ถึงจะเป็นวิวเมืองแต่ก็อารมณ์ต่างจากกรุงเทพฯ เป็นอย่างมาก ด้วยความโล่ง สะอาดสะอ้านด้วยแหละมั้ง เป็นประเทศที่เราว่าเขาสร้างมาเพื่อให้คนมาดู ความเจริญของเขาอ่ะ หลายอย่างไม่ได้มีมาแต่เดิม
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpyy3uo4cxOOVw9I2-o.jpg)
เอกลักษณ์ของสิงคโปร์ ถ้าจะให้พูดถึงเราก็ไม่รู้จะต้องพูดอธิบายยังไง มันคือฝรั่งจีนแขกรวมๆ กัน แต่นี่แหละที่เป็นสเน่ห์ที่ดึงดูดให้ผู้คนต้องมาเยือนกันสักครั้ง พวกเราก็โดนหลุมพรางมาเหมือนกัน ด้วยความที่ไม่รู้จะแต่งรูปโทนไหนดี รักพี่เสียดายน้อง ก็เลยผุดความคิดว่าจะเปลี่ยนโทนรูปไปตามวันแล้วกัน
อารัมภบทมาเยอะแล้ว มาเข้าเรื่องกันดีกว่า จะพยายามเล่าเรื่องเรียงลำดับ ตามเหตุการณ์จริงให้ฟังกัน
THURSDAY 18 :
อยู่บนเครื่องเหงาๆ ใครไม่เหงาเราเหงา
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpyy3uo4cxOOVw9I2-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpyymmxkZfcvZ5pB5x-o.jpg)
เราลงที่ Terminal 1 เพื่อนเราอยู่ที่ Terminal 2 การเดินทางไปหากันไม่ยาก ดูป้าย Skytrain to T2 เดินตามป้ายไปเรื่อยๆ ก็จะเจอเส้นทางให้เดินไป
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpz1yc7yY0dnuFcaz2-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpz5g20q079D69jVI1-o.jpg)
ได้Wifi ฟรีแล้ว ติดต่อเพื่อนและทางบ้านได้ แต่เวลาจำกัดแค่ประมาณ 40 นาที
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpz8f11b933dIQO4q9c-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpz99mwtbdrCV6o6rO-o.jpg)
นี่ฉ้านอยู่ที่สนามบินที่ดีที่สุดในโลกแล้วเหรอเนี่ย
ก็คือหาเรื่องตื่นเต้นกับทุกอย่างงงง
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpzafbs69cj4ePMgJ3-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/505/051/000/oqpzb5mn0ksoVI1M9v4-o.jpg)
เราซื้อซิมแบบ 15$ : 6 คนแต่ซื้อแค่ 3 ซิม แชร์ฮอตสปอตให้กันได้ไม่มีปัญหา ซื้อในสนามบินชางงีนี่แหละ ลืมถ่ายรูปมาฝาก จะเป็นเคาเตอร์ช่องๆ ไม่ใช่ที่เป็นบูธนะคะ ที่เป็นบูธชอบมีแต่แบบที่แพงขึ้นไปอีก
![](https://f.ptcdn.info/506/051/000/oqq034fta4H5b1Jr1Sm-o.jpg)
ทริปนี้เราใช้กล้อง Fuji XA2 + เลนส์มือหมุน Fujian 35 mm f1.7 แทบทั้งทริป เนื่องจากเพื่อนคนอื่นๆ ก็พกพากล้องมา เราเลยเลือกใช้เลนส์ที่แตกต่างกัน ภาพที่ได้จากกล้องเราก็จะมุมแคบหน่อย เบลอๆ หลุดๆ ไปบ้างเยอะเลย แต่พอนำรูปมาแลกกันกับเพื่อนก็ดีงาม หลากหลายดี
FRIDAY 19 :
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7pn5cnyzDxZtNMYo-o.jpg)
เราไปรวมตัวกันอยู่ที่ Terminal 2 หาข้าวหาปลากิน ต่อมาก็หาซอกมุมเพื่อหลับนอน บ้างก็ไม่นอน บ้างก็ร้านกาแฟ นั่งร้านกาแฟเพื่อทำไร เพื่อนั่งหลับกัน ฮ่าๆ หลังจากที่แยกย้ายกันนอนกลิ้ง นั่งร้านกาแฟ เข้าห้องน้ำ ก็ได้เวลารวมตัวกันแบบจริงจังสักที หลังจากที่กระจัดกระจายไปทั่วทิศ... เก็บภาพหมูก่อนเข้าเมืองสักนิด
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq5qb967QxmcMPZ7G6-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq5tjg1v0hSF96NF7C-o.jpg)
ได้เวลาเข้าเมืองหาป้าย Trains to City เดินไปเรื่อยๆ ก็เจอค่ะ แวะซื้อบัตร Ez link ตรงเคาเตอร์ก่อนทางเข้า เติมสัก 20$ ก็พอนะ เติมง่ายๆ แค่วางบัตรลงไป กด Add Value >> กด Cash และหยอดตังค์เข้าไปโลดดด
![](https://f.ptcdn.info/519/051/000/oqr9v58o5yTD18zvV4P-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7is299F8JRQgtvl8-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7ozq6ty61bKhjfLw-o.jpg)
เปลี่ยนขบวนที่ Tanah Merah (EW4)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7ku96mXpu0aleM4Y-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7k8984A664tQ1qMa-o.jpg)
ที่พักเราระบุว่าย่าน Little India แต่ว่าลงสถานี Farrer Park Sta. จะถึงไวกว่า ถ้าใครพักอยู่ที่ไหนก็ลองเปิด กูเกิ้ลแมพเช็คก็ได้ว่าเราจะเดินไปอีกไกลไหม เพราะข้อมูลโรงแรมจะชอบบอกว่าตัวเองอยู่ใกล้สถานีฮิตๆ ไว้ก่อน
การเดินทางด้วย MRT นั้นไม่ยากเลย เหมือนรถไฟฟ้าและใต้ดินบ้านเราเลย แค่มันมีหลายสถานี ครอบคลุมมากกว่า สะดวกสบายกว่าเท่านั้นเอ๊งงงง อย่าแขวะบ้านตัวเองสิ ฮ่าาา
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7mhq6oZCbgnJ0JMg-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7mx99cbJskZ1yNUP-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq7lp97kIlK4SxBJ6Z-o.jpg)
ที่พักของพวกเรามีนามว่า MET A space pod @Little India น่ารักมากกกก แต่ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปมา หาในเน็ตเอาเนอะ จะเป็นตู้นอนอวกาศๆ หน่อย และมีการปีนป่ายเล็กน้อย เพราะว่าห้องเราอยู่ชั้นบน พอไปถึงเราก็หาที่ซุกกระเป๋า ห้องยังเคลียร์ไม่เสร็จดี แต่ทางที่พักใจดีให้อาบน้ำกันก่อนได้ คงเห็นสภาพพวกเราไม่โอเคหรือเปล่า ฮ่าาๆ
ไปกันต่อที่ย่าน Chainatown คร้าบผมม
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqarzc4cfFtDeAQEbF-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqassb8kcfIsjDRfva-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqb7d9mzA5le0vs0gu-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqatibvlHXYJgxq1AM-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqb3syussbGHeGT0oi-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqb44eaqv2f92pW0zd-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq89m2aqxp2EDp0OmM-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq8csat3F05zNcPt34-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqaqs2gkgOzaCNlbYT-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqtyxgcb6Q56lWS3ETD-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqtyx99sdjxQdjr0q9S-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqtyf2ef1NsqzbxnLK9-o.jpg)
จัดมื้อกลางวันกันที่ Maxwell Food Centre เมนูฮิตข้าวมันไก่!! ถือว่าถูกใจใช้ได้ ดีงามตรงไก่นุ่ม นุ่มละมุนมาก คือของบ้านเราชอบทุบไก่ ให้มันแบนๆ บางร้านก็แห้งเกิ้นนะ แต่ชอบข้าวมันของบ้านเรามากกว่านะ
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq88t5fytXyd1S9BI9-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq893bn7OJO1b6b94o-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq8bp7ws6Gg3wVh1E1-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq8vn2ieGgJJ2wNPlc-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq8dbb64I0LtXra1U6-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/509/051/000/oqq8c73blseHXF7Y8J8-o.jpg)
พวกเราไปซื้อบัตรเข้า Universal Studios (62$) และกิจกรรมอื่นๆ ที่อยากเล่นกัน ที่ Sea Wheel Travel อยู่ในห้าง People's Park Centre ชั้น3 ราคาจะถูกกว่าที่อื่นนะ ไปเที่ยวแถว Chinatown ก็แวะไปซื้อเลย
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqb8r9rdt9NvUFP60U-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqtyklefb1GL9N9BBIg-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqtynqbas96teNVp7e2-o.jpg)
เดินกันมาตัวฉ่ำๆ ร่างกายเริ่มต้องการความหวาน และเหมือนชะตากำหนดไว้ มีร้านไอติมตัดอยู่ เราเลือกแบบห่อด้วยวาฟเฟิล มันก็ไอติมธรรมดาแหละ แต่มันชื่นใจดี
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqbb9u1hp0tarU12kG-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/510/051/000/oqqbgcz661hpbc8xFhE-o.jpg)
หลังจากนั้นเราก็นั่ง MRT ไปลง Bugis St. เปิดแมพเดินไปยัง Haji Lane เป็นซอยชิคๆ มีร้านขายสินค้าน่ารักๆ รวมไปถึงอาหาร และขนมต่างๆ เดินกันได้ตามอัธยาศัย มีมุมให้ถ่ายรูปได้เรื่อยๆ เลยค่ะ
![](https://f.ptcdn.info/518/051/000/oqr7acjups1XVY8kPI-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/518/051/000/oqr7asoay6w7NTaZS41-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/519/051/000/oqr9wabc3a3QYh4EOM9-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/518/051/000/oqr7bbobnTIW4JO67LL-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/519/051/000/oqr9wt2vnYqZajNRKK7-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/518/051/000/oqr7bvch09NhU1JFhOR-o.jpg)
ไปต่อกันในที่ที่ไม่ควรพลาดเมื่อมาเยือนสิงคโปร์ดีกว่า ไปดูเจ้า Merlion กันเถอะ!! เราใช้บริการ MRT เช่นเดิม ลงสถานี Raffles Place และเดินต่ออีกนิดหน่อย
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu0019sjEo9SYl1s91-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu00tcczjVm6fw29bl-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu013bajITR4c9Zbp4-o.jpg)
..แต๊นนนนนนได้เจอ Merlion ตัวจริงแล้วว เออออมันน่ารักดี รูปล่างนะ
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu04s9trPrpVsf0YTT-o.jpg)
แถวนี้อยู่ได้นานเลย เราไปถึงกันบ่ายแก่ๆ อยู่กันจนมืด ได้เห็นแถวนั้นทั้งตอนสว่างและมืด ดูแสงสีเพลินมาก วันนั้นท้องฟ้าสวยอีก <3
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu052cf7l4pKKqrThS-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu26fzesSaR6lT4iHb-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu07ncazL9ONAR33d1-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu064ac50xqYBLBAOQ-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu06scdrP9RrM9C4U4-o.jpg)
ถ่ายรูปเพลินสุด
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu1xn104jXgc4iCWLpc-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu213zo4lqL1beuHoL-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu21r8l1AJ23Ywy9i5-o.jpg)
![](https://f.ptcdn.info/552/051/000/oqu23n8ysoaB9TP01EA-o.jpg)
ขอตัดจบวันนี้แต่เพียงเท่านี้ค่าาา
พรุ่งนี้เราจะไปตะลุยเกาะ Sentosa กัน เย้!!